mrमराठी

300ah बॅटरी उच्च क्षमतेच्या उर्जा आवश्यकता पूर्ण करतात

Oct 30, 2025

एक संदेश द्या

300 amp hour lithium battery

 

300ah बॅटरी उच्च क्षमतेच्या उर्जा आवश्यकता पूर्ण करतात

 

300 amp तासाची लिथियम बॅटरी 12.8V वर 3,840 वॅट-तास ऊर्जा साठवते, रेफ्रिजरेटरला 76 तासांपर्यंत, एअर कंडिशनर 3.4 तासांपर्यंत, किंवा मायक्रोवेव्ह एका चार्जवर सुमारे 4 तासांपर्यंत ऊर्जा देऊ शकते. ही क्षमता वारंवार रिचार्ज न करता विस्तारित रनटाइमची मागणी करणाऱ्या ऍप्लिकेशन्ससाठी एक महत्त्वपूर्ण उर्जा समाधान दर्शवते.

उच्च क्षमतेच्या बॅटरी सिस्टीमकडे होणारा बदल निवासी, मनोरंजन आणि व्यावसायिक क्षेत्रांमधील वाढत्या ऊर्जेच्या मागणीला प्रतिबिंबित करतो. या बॅटरी पोर्टेबल पॉवर गरजा आणि संपूर्ण-होम बॅकअप सिस्टममधील अंतर कमी करतात, लवचिकता देतात जी लहान बॅटरी फक्त जुळू शकत नाहीत.

सामग्री
  1.  
  2. 300ah बॅटरी उच्च क्षमतेच्या उर्जा आवश्यकता पूर्ण करतात
    1. 300Ah बॅटरी क्षमता आणि पॉवर आउटपुट समजून घेणे
      1. 300Ah चा अर्थ काय आणि किती वॅट-तास आहे?
    2. बॅटरी व्यवस्थापन प्रणाली सुरक्षित उच्च-क्षमता ऑपरेशन सक्षम करते
    3. मालिका आणि समांतर कॉन्फिगरेशनद्वारे स्केलेबिलिटी
      1. 300Ah बॅटरीसाठी इन्व्हर्टरचा आकार कसा घ्यावा
    4. 300Ah बॅटरी चार्ज होण्यासाठी किती वेळ लागतो?
    5. उच्च{{0}क्षमता बॅटरी सिस्टमची मागणी करणारे अनुप्रयोग
    6. प्रोजेक्ट इनपुट्सवरून एकूण खर्चाची गणना करा, सामान्य बॅटरीच्या किमती नाही
    7. कार्यप्रदर्शन घटक आणि पर्यावरणीय विचार
    8. वारंवार विचारले जाणारे प्रश्न
    9. तुमच्या शक्तीच्या गरजांसाठी योग्य निवड करणे

300Ah बॅटरी क्षमता आणि पॉवर आउटपुट समजून घेणे

 

300Ah चा अर्थ काय आणि किती वॅट-तास आहे?

 

300Ah रेटिंग इलेक्ट्रिकल चार्ज क्षमतेचे वर्णन करते, पॉवर आउटपुट नाही. सिद्धांतानुसार, ते एका तासासाठी 300 amps, दहा तासांसाठी 30 amps, किंवा अन्य समतुल्य वर्तमान-वेळ संयोजन दर्शवते. वास्तविक वितरण अद्याप डिस्चार्ज-दर चाचणी, बॅटरी रसायनशास्त्र, BMS वर्तमान मर्यादा, तापमान आणि निर्मात्याच्या कट ऑफ व्होल्टेजवर अवलंबून असते. 300Ah चिन्हांकित असलेली बॅटरी 300 amps सतत पुरवते असे गृहित धरले जाऊ शकत नाही.

 

ला300Ah ला वॉट-तास मध्ये रूपांतरित करा, बॅटरीच्या घोषित नाममात्र व्होल्टेजने क्षमतेचा गुणाकार करा:

 

सिस्टम वर्णन ठराविक LiFePO4 नाममात्र व्होल्टेज सैद्धांतिक संचयित ऊर्जा
12V 300Ah 12.8V 3,840Wh / 3.84kWh
२४व्ही ३००अह 25.6V 7,680Wh / 7.68kWh
४८व्ही ३००अहे 51.2V 15,360Wh / 15.36kWh

 

परिचित 12V, 24V आणि 48V लेबल सिस्टम वर्गांचे वर्णन करतात. चार-सेल LiFePO4 पॅकची गणना सामान्यतः 12.8V वर केली जाते, तर नाममात्र 12V लीड-ॲसिड बॅटरीची गणना सामान्यतः 12.0V वर केली जाते. त्याच गणनेमध्ये 12V आणि 12.8V मध्ये स्विच करण्याऐवजी उत्पादन डेटाशीटवर नमूद केलेले व्होल्टेज वापरा.

 

वॅट-तास अजूनही सांगत नाहीत की बॅटरी एका वेळी किती वॅट्स वितरीत करू शकते. सेल, बीएमएस, टर्मिनल्स, कनेक्टर, फ्यूज आणि केबलिंगद्वारे जास्तीत जास्त सतत शक्ती मर्यादित आहे. 200A सतत BMS सह 12.8V पॅकमध्ये रूपांतरण तोटा होण्यापूर्वी अंदाजे 2,560W ची नाममात्र डीसी कमाल मर्यादा असते, परंतु त्याचे मंजूर सिस्टम आउटपुट कमी असू शकते.

 

एसी लोडसाठी, अधिक उपयुक्त नियोजन सूत्र आहे:

 

वापरण्यायोग्य एसी ऊर्जा=नाममात्र व्होल्टेज × आह × नियोजित DoD × इन्व्हर्टर कार्यक्षमता

 

डिस्चार्जची 80% नियोजित खोली आणि 90% इन्व्हर्टर कार्यक्षमतेवर, 12.8V 300Ah पॅक AC लोड करण्यासाठी अंदाजे 2,765Wh प्रदान करतो. ते स्थिर 200W लोडसाठी सुमारे 13.8 तास किंवा स्थिर 1,500W लोडसाठी 1.84 तासांच्या बरोबरीचे आहे. रेफ्रिजरेटर आणि कंप्रेसर यांसारखी सायकलिंग उपकरणे त्यांच्या नेमप्लेटच्या पीक वॅटेजपेक्षा मोजल्या जाणाऱ्या दैनिक kWh वापरावरून मोजल्या पाहिजेत.

 

बॅटरी व्यवस्थापन प्रणाली सुरक्षित उच्च-क्षमता ऑपरेशन सक्षम करते

 

प्रत्येक गुणवत्तेची 300 amp तास लिथियम बॅटरी समाविष्ट करतेबॅटरी व्यवस्थापन प्रणालीते बॅटरीचे नियंत्रण केंद्र म्हणून कार्य करते. BMS वैयक्तिक सेल व्होल्टेज, तापमान आणि विद्युत प्रवाह यांचे परीक्षण करते ज्यामुळे बॅटरी खराब होऊ शकते किंवा सुरक्षिततेला धोका निर्माण होऊ शकतो.

300Ah बॅटरीमधील एक सामान्य 200A BMS 2,560 वॅट्सपर्यंत सतत डिस्चार्ज दरांना समर्थन देते, तीन सेकंदांसाठी 400 amps पर्यंत संक्षिप्त पीक लोडसह. ही वाढ क्षमता मोटर्स आणि कंप्रेसरमधील स्टार्टअप करंट्स हाताळते जे त्यांच्या चालू वापरापेक्षा क्षणार्धात जास्त शक्ती काढतात.

कोर BMS संरक्षण कार्ये:

व्होल्टेज संरक्षण ओव्हरचार्जिंग आणि ओव्हर-डिस्चार्जिंग दोन्ही प्रतिबंधित करते. चार्जिंग दरम्यान कोणताही सेल 14.6V पर्यंत पोहोचतो तेव्हा, BMS विद्युत प्रवाह कमी करते किंवा थांबवते. त्याचप्रमाणे, डिस्चार्ज दरम्यान व्होल्टेज 10V पेक्षा कमी झाल्यास, प्रणाली कायमस्वरूपी सेल नुकसान टाळण्यासाठी लोड डिस्कनेक्ट करते.

तापमान निरीक्षण प्रत्येक सेलच्या उष्णता पातळीचा मागोवा घेते. लिथियम बॅटरी 15 डिग्री आणि 35 डिग्री (59 डिग्री फॅ ते 95 डिग्री फॅ) दरम्यान चांगल्या प्रकारे कार्य करतात. लिथियम प्लेटिंग-ॲनोडवर मेटॅलिक लिथियम जमा होण्यापासून रोखण्यासाठी BMS 0 डिग्री (32 डिग्री फॅ) पेक्षा कमी चार्जिंग प्रतिबंधित करते, ज्यामुळे संभाव्य अंतर्गत शॉर्ट्स होतात.

काही प्रगत प्रणालींमध्ये सेल्फ-हीटिंग वैशिष्ट्ये समाविष्ट असतात जी तापमान सुरक्षित चार्जिंग थ्रेशोल्डच्या खाली गेल्यावर आपोआप सक्रिय होतात. हे हीटिंग एलिमेंट्स चार्ज स्विकारण्याची परवानगी देण्यापूर्वी बॅटरीपासून उबदार पेशींना स्वीकार्य पातळीपर्यंत पॉवर खेचतात.

वर्तमान मर्यादा शॉर्ट सर्किट आणि ओव्हरलोड परिस्थितींपासून संरक्षण करते. बीएमएस धोकादायक स्पाइक्सला मिलिसेकंदांमध्ये प्रतिसाद देत, आत आणि बाहेर वाहणारे एम्पेरेज सतत मोजते. हे जलद प्रतिसाद प्रतिबंधित करतेथर्मल पलायन-एक शृंखला प्रतिक्रिया जिथे उष्णता निर्मिती उष्णतेचे अपव्यय ओलांडते, ज्यामुळे सेल निकामी होते.

सेल बॅलन्सिंग बॅटरी पॅकमधील सर्व सेलवर एकसमान चार्ज ठेवते. उत्पादनातील किंचित फरक आणि तापमानातील फरकांमुळे वैयक्तिक पेशी नैसर्गिकरित्या व्होल्टेजमध्ये कालांतराने वेगळ्या होतात. BMS निष्क्रिय अपव्यय किंवा सक्रिय पुनर्वितरण द्वारे या व्होल्टेजची समानता करते, हे सुनिश्चित करते की एकही सेल जास्त काम करत नाही.

प्रगत BMS युनिट्स ब्लूटूथ कनेक्टिव्हिटी ऑफर करतात, स्मार्टफोन ॲप्सद्वारे रिअल टाइम मॉनिटरिंग सक्षम करून-. वापरकर्ते शुल्काच्या स्थितीचा मागोवा घेऊ शकतात, वैयक्तिक सेल व्होल्टेज पाहू शकतात, तापमानाचे निरीक्षण करू शकतात आणि ऐतिहासिक कामगिरी डेटाचे पुनरावलोकन करू शकतात. ही दृश्यमानता विकसनशील समस्यांना अपयशी होण्याआधी ओळखण्यात मदत करते.

 

300 amp hour lithium battery

 

मालिका आणि समांतर कॉन्फिगरेशनद्वारे स्केलेबिलिटी

 

300Ah बॅटरीचे मॉड्युलर स्वरूप वाढत्या उर्जेची मागणी पूर्ण करण्यासाठी सिस्टम विस्तारास समर्थन देते. वेगवेगळ्या कॉन्फिगरेशनमध्ये एकाधिक बॅटरी कनेक्ट केल्याने सुरक्षित ऑपरेशन राखून क्षमता किंवा व्होल्टेज वाढते.

समांतर कॉन्फिगरेशन:

समांतर मध्ये बॅटरी कनेक्ट करणेसिस्टम व्होल्टेज राखताना एकूण amp-तास क्षमता वाढवते. समांतर वायर्ड असलेल्या चार 12V 300Ah बॅटरी 15,360 वॅट-तास संचयित करणारी 12V 1,200Ah प्रणाली तयार करतात. हे कॉन्फिगरेशन मानक व्होल्टेजवर विस्तारित रनटाइम आवश्यक असलेल्या ॲप्लिकेशन्ससाठी अनुकूल आहे.

समांतर कनेक्शन एकसारख्या बॅटरी वैशिष्ट्यांची मागणी करतात-समान व्होल्टेज, क्षमता, वय आणि चार्जची स्थिती. न जुळणाऱ्या बॅटऱ्या असमतोल निर्माण करतात जेथे मजबूत युनिट्स अधिक विद्युतप्रवाह पुरवतात, त्यांच्या ऱ्हासाला गती देतात. विश्वासार्ह सेल बॅलन्सिंग राखण्यासाठी बहुतेक उत्पादक समांतर कनेक्शनला चार बॅटरीपर्यंत मर्यादित करतात.

मालिका कॉन्फिगरेशन:

amp-तास रेटिंग राखताना मालिका कनेक्शन व्होल्टेज वाढवतात. मालिकेतील चार 12V 300Ah बॅटरी 14,400 वॅट-तासांसह 48V 300Ah प्रणाली तयार करतात. उच्च व्होल्टेज प्रणाली समान पॉवर आउटपुटसाठी वर्तमान आवश्यकता कमी करतात, लहान वायर गेजला परवानगी देतात आणि प्रतिरोधक नुकसान कमी करतात.

सोलर इन्स्टॉलेशन्स वारंवार 48V कॉन्फिगरेशन वापरतात कारण उच्च व्होल्टेज चार्ज कंट्रोलरची कार्यक्षमता सुधारतात आणि पॅनेलपासून बॅटरीपर्यंत लांब अंतरावर केबलचा खर्च कमी करतात. जास्त व्होल्टेजवर कमी झालेले विद्युत् प्रवाह म्हणजे कंडक्टरमध्ये उष्णता म्हणून कमी ऊर्जा गमावली जाते.

मालिका-समांतर संयोजन:

जटिल प्रणाली दोन्ही कनेक्शन प्रकार एकत्र करतात. 12V 300Ah बॅटरी वापरून 4S4P कॉन्फिगरेशन (मालिकेत चार, समांतर चार) 48V 1,200Ah सिस्टीम तयार करते, जी 57,600 वॅट{10}तास{11}}आऊटजेस दरम्यान अनेक दिवसांपर्यंत संपूर्ण घराला वीज पुरवण्यासाठी पुरेशी आहे.

या मोठ्या यंत्रणांसाठी काळजीपूर्वक नियोजन आवश्यक आहे. प्रत्येक समांतर स्ट्रिंगमध्ये स्ट्रिंगमधील प्रवाह रोखण्यासाठी समान मालिका कॉन्फिगरेशन असणे आवश्यक आहे. बॅटरी व्यवस्थापन अधिक अत्याधुनिक बनते, अनेकदा वैयक्तिक बॅटरी BMS युनिट्सच्या पलीकडे बाह्य मॉनिटरिंग सिस्टमची आवश्यकता असते.

 

300Ah बॅटरीसाठी इन्व्हर्टरचा आकार कसा घ्यावा

 

इन्व्हर्टरचा आकार कमाल एकाचवेळी एसी लोड आणि आवश्यक स्टार्टअप वाढीवर आधारित असावा-एकट्या amp-तास क्षमतेवर नाही. लोड आवश्यकता निवडल्यानंतर, बॅटरी बीएमएस, टर्मिनल, कनेक्टर, फ्यूज किंवा केबल रेटिंग ओलांडल्याशिवाय परिणामी डीसी करंट पुरवू शकते याची पडताळणी करा.

 

हा चेक वापरा:

 

DC इनपुट वर्तमान=AC आउटपुट पॉवर ÷ (लोड अंतर्गत बॅटरी व्होल्टेज × इन्व्हर्टर कार्यक्षमता)

 

12.0V आणि 90% कार्यक्षमतेवर बॅटरीमधून पूर्ण आउटपुट वितरीत करणाऱ्या 3,000W इन्व्हर्टरला अंदाजे 278A आवश्यक आहे. 200A सतत BMS सह बसवलेला 300Ah पॅक त्या ऑपरेटिंग पॉईंटला समर्थन देऊ शकत नाही, जरी बॅटरीमध्ये काही तासांपर्यंत लहान लोड चालविण्यासाठी पुरेशी संचयित ऊर्जा आहे. संभाव्य परिणाम म्हणजे BMS ओव्हरकरंट ट्रिप, कमी-व्होल्टेज शटडाउन किंवा इन्व्हर्टर इनपुटवर जास्त व्होल्टेज कमी होणे.

 

योग्य इन्व्हर्टरने चार चेक पास केले पाहिजेत:

 

  • त्याचा सतत इनपुट प्रवाह संपूर्ण बॅटरी वर्तमान मार्गाच्या मंजूर निरंतर रेटिंगच्या खाली राहतो.
  • त्याची लाट शक्ती आणि वाढीचा कालावधी कंप्रेसर, पंप किंवा ट्रॅक्शन सहाय्यकांच्या मोजलेल्या प्रारंभिक प्रोफाइलशी जुळतो.
  • हे बॅटरीच्या ऑपरेटिंग-व्होल्टेज श्रेणीशी सुसंगत राहते, केवळ त्याचे नाममात्र व्होल्टेज नाही.
  • फ्यूज, डिस्कनेक्ट, कंडक्टर ॲम्पॅसिटी आणि परमिट व्होल्टेज ड्रॉप इन्स्टॉलेशन लांबी आणि सभोवतालच्या तापमानासाठी इंजिनीयर केलेले आहेत.

 

उच्च-व्होल्टेज प्रणाली समान शक्तीसाठी विद्युत् प्रवाह कमी करतात. 90% कार्यक्षमतेवर, 3,000W लोडसाठी 24V वर अंदाजे 139A किंवा 48V वर 69A आवश्यक आहे, 12V वर अंदाजे 278A च्या तुलनेत. म्हणूनच शाश्वत मल्टी-किलोवॅट ॲप्लिकेशन्स 24V किंवा 48V आर्किटेक्चर्सच्या आसपास चांगले इंजिनिअर केले जातात.

 

प्रत्येक 3,000W इंस्टॉलेशनसाठी एक सार्वत्रिक केबल आकार निर्दिष्ट करणे टाळा. केबलची लांबी, इन्सुलेशन तापमान रेटिंग, बंडलिंग, टर्मिनेशन पद्धत, स्थानिक विद्युत आवश्यकता आणि संरक्षण-डिव्हाइस रेटिंग हे सर्व अंतिम कंडक्टर निवडीवर परिणाम करतात.

 

300Ah बॅटरी चार्ज होण्यासाठी किती वेळ लागतो?

 

प्रथम चार्जिंग अंदाज amp-तासांवर आधारित असावा जे बदलणे आवश्यक आहे:

 

चार्जिंगचा आदर्श वेळ=Ah बदलण्यासाठी ÷ चार्जर करंट

 

60A चार्जरला आदर्श स्थिर-वर्तमान ऑपरेशन अंतर्गत पूर्णतः कमी झालेल्या स्थितीतून 300Ah पुरवण्यासाठी अंदाजे पाच तास लागतात. 50% SOC पासून प्रारंभ करणे म्हणजे फक्त 150Ah बदलणे आवश्यक आहे, म्हणून आदर्श वेळ अंदाजे 2.5 तास आहे-पाच तास नाही. वास्तविक चार्जिंगला जास्त वेळ लागू शकतो कारण चार्जर वरच्या व्होल्टेज मर्यादेजवळ विद्युत प्रवाह कमी करतो, BMS तापमान किंवा वर्तमान निर्बंध लागू करू शकतो आणि स्त्रोत त्याचे रेट केलेले आउटपुट सतत राखू शकत नाही.

 

SOC सुरू करत आहे बदलण्यासाठी आह 60A चार्जरसह आदर्श वेळ
0% ३००अह 5.0 तास
20% २४०अह 4.0 तास
50% १५०अह 2.5 तास

 

मंजूर चार्जिंग करंट बॅटरी डेटाशीटमधून येणे आवश्यक आहे. सामान्य शिफारसी जसे की 0.2C–0.5C सेल, BMS, कनेक्टर किंवा चार्जरची कमाल रेटिंग ओव्हरराइड करू नये. कमी-तापमान चार्जिंगने देखील पॅक तपशीलांचे पालन केले पाहिजे; अनेक LiFePO4 प्रणाली 0 डिग्रीपेक्षा कमी चार्जिंग ब्लॉक करतात जोपर्यंत नियंत्रित हीटिंग सिस्टम सेल्सना परवानगी असलेल्या चार्जिंग रेंजमध्ये वाढवत नाही.

 

सौर चार्जिंगसाठी, चार्जर एम्पेरेजऐवजी ऊर्जा वापरा:

 

दैनिक सौर ऊर्जा=ॲरे वॅट × शिखर-सूर्य-तास × प्रणाली कार्यक्षमता

 

८५% एकूण कार्यक्षमतेने ४.५ पीक-सूर्य-तास प्राप्त करणारा 1,200W ॲरे दररोज अंदाजे 4,590Wh पुरवतो. 12.8V 300Ah बॅटरीची पूर्ण 3,840Wh बदलण्यासाठी सुमारे 0.84 समतुल्य सनी दिवस आवश्यक आहे. 600W ॲरेला समान पूर्ण रिचार्जसाठी अंदाजे 7.5 पीक-सूर्य-तासांची आवश्यकता असते, म्हणून "एका दिवसात" केवळ त्या स्थानांमध्ये आणि ऋतूंमध्ये वास्तववादी आहे जे ते सौर संसाधन प्रदान करू शकतात.

 

उच्च{{0}क्षमता बॅटरी सिस्टमची मागणी करणारे अनुप्रयोग

 

3,840 वॅट-तास क्षमता 300Ah बॅटरी अनेक क्षेत्रांमध्ये अष्टपैलू पॉवर सोल्यूशन म्हणून स्थित आहे. भिन्न ऍप्लिकेशन्स त्यांच्या अद्वितीय आवश्यकतांच्या आधारावर या क्षमतेचा वेगळ्या प्रकारे फायदा घेतात.

मनोरंजक वाहने आणि व्हॅन लाइफ:

आरव्ही लिव्हिंगला हुकअपपासून दूर असलेल्या प्राण्यांच्या आरामासाठी विश्वसनीय शक्तीची मागणी आहे. एकल 300Ah बॅटरी रिचार्ज करणे आवश्यक होण्यापूर्वी सामान्यतः 2-3 दिवसांच्या सामान्य वापरास समर्थन देते. यामध्ये निवासी रेफ्रिजरेटर चालवणे, एलईडी लाइटिंग, पाण्याचे पंप, वेंटिलेशन पंखे आणि इलेक्ट्रॉनिक उपकरणे चार्ज करणे समाविष्ट आहे.

हिवाळ्यातील आरव्हींगमुळे विजेचा वापर मोठ्या प्रमाणात वाढतो. डिझेल हीटर्स 1-3 amps सतत ड्रॉइंग करतात, कमी सौर उत्पादनासह एकत्रितपणे, उन्हाळ्याच्या वापराच्या नमुन्यांपेक्षा बॅटरी अधिक वेगाने काढून टाकू शकतात. बरेच थंड-हवामान प्रवासी त्यांची ऑफ-ग्रीड क्षमता वाढवण्यासाठी दोन किंवा तीन 300Ah बॅटरी समांतर स्थापित करतात.

लिथियम बॅटरीचा वजन फायदा RVs मध्ये विशेषतः मौल्यवान सिद्ध होतो जेथे प्रत्येक पाउंड हाताळणी, इंधन अर्थव्यवस्था आणि पेलोड क्षमता प्रभावित करते. चार 6V लीड-ॲसिड गोल्फ कार्ट बॅटरी (अंदाजे 240 पाउंड) एकल 300Ah लिथियम बॅटरी (62 पाउंड) बदलल्याने गियर, पाणी किंवा अतिरिक्त बॅटरी क्षमतेसाठी 178 पाउंड मोकळे होतात.

सागरी अनुप्रयोग:

इंजिन सुरू होण्यापासून वेगळे असलेल्या हाउस पॉवर सिस्टमसाठी बोटी 300Ah बॅटरी वापरतात. सागरी वातावरणात अद्वितीय आव्हाने आहेत-मीठ हवेचा गंज, सतत कंपन आणि अधूनमधून पूर्ण पाण्यात बुडणे. दर्जेदार सागरी बॅटरीमध्ये IP65 किंवा IP67-रेट केलेले संलग्नक आहेत जे अंतर्गत घटकांना आर्द्रतेपासून संरक्षण देतात.

जनरेटर नसलेल्या सेलबोट्स रिचार्जिंगसाठी पूर्णपणे सौर पॅनेल आणि पवन जनरेटरवर अवलंबून असतात. 300Ah ची बॅटरी बँक ठराविक दिवसांसाठी, रेफ्रिजरेशन, नॅव्हिगेशन इलेक्ट्रॉनिक्स, ऑटोपायलट सिस्टम आणि संप्रेषण उपकरणांसाठी पुरेशी क्षमता प्रदान करते. लिथियम बॅटरीचा कमी स्व-डिस्चार्ज दर (अंदाजे 3% मासिक) निष्क्रियतेच्या काळात चार्ज सुरक्षित ठेवतो.

ट्रोलिंग मोटर्स आणि बो थ्रस्टर्स उच्च तात्काळ भार लादतात जे बॅटरी क्षमतांची चाचणी घेतात. ठराविक 300Ah बॅटरीचे 200A सतत डिस्चार्ज रेटिंग या ऍप्लिकेशन्सना समर्थन देते, जरी संक्षिप्त ऑपरेशन चक्र जास्त बॅटरी गरम होण्यापासून प्रतिबंधित करते.

बंद-ग्रिड आणि आपत्कालीन बॅकअप पॉवर:

होम बॅकअप सिस्टम ग्रिड आउटेज दरम्यान आवश्यक सर्किट्स राखण्यासाठी 300Ah बॅटरी वापरतात. प्राधान्य भार-रेफ्रिजरेशन, विहीर पंप, गरम/कूलिंग नियंत्रणे आणि दळणवळण साधने-साधारणपणे 500-1,500 वॅट्स सतत वापरतात. एकच बॅटरी या गंभीर प्रणालींसाठी 3-8 तासांचा रनटाइम प्रदान करते.

पूर्ण बंद-ग्रिड घरे सामान्यत: मोठ्या कॉन्फिगरेशनमध्ये एकाधिक बॅटरी वापरतात. मालिकेतील चार 300Ah बॅटरी वापरणारी 48V प्रणाली 14,400Wh स्टोरेज वितरीत करते, 20-30 kWh प्रतिदिन सरासरी वापराच्या नमुन्यांसह 1-2 दिवस संपूर्ण-होम पॉवरसाठी पुरेसे आहे.

सौर-प्लस-स्टोरेज सिस्टीम वीज खर्च कमी करताना ग्रिड स्वतंत्रता देतात. वेळ-चा-वापर दर संरचना सौर ऊर्जा साठवणे आर्थिकदृष्ट्या आकर्षक बनवते, महाग पीक-तास ग्रिड पॉवर टाळण्यासाठी बॅटरी वापरून. दर्जेदार LiFePO4 बॅटरीचे सायकल लाइफ-4,000 ते 5,000 पूर्ण चार्ज/डिस्चार्ज सायकल-दैनंदिन वापराच्या 10-15 वर्षांचे समर्थन करते.

औद्योगिक आणि व्यावसायिक वापर:

बांधकाम साइट्स, रिमोट मॉनिटरिंग स्टेशन आणि दूरसंचार उपकरणे सतत ऑपरेशनसाठी बॅटरी सिस्टमवर अवलंबून असतात. हे ऍप्लिकेशन्स लिथियम बॅटरीच्या देखभाली-मुक्त स्वरूपाचे महत्त्व देतात, ज्यांना ठराविक कालावधीत पाणी देणे किंवा लीड-ॲसिड पर्यायांसारखे समानीकरण चार्जिंग आवश्यक नसते.

 

साहित्य-हँडलिंग फ्लीट्सलिथियम बॅटरीचा वापर पाणी, बॅटरी स्वॅप आणि हायड्रोजन-सामान्य लीड-ॲसिड चार्जिंगशी संबंधित जनरेशनचे धोके कमी करण्यासाठी करा. बदलामुळे चार्जिंग-क्षेत्र अभियांत्रिकी दूर होत नाही. सामान्य वेअरहाउसिंग आणि स्टोरेज ऑपरेशन्स (NAICS 493110) किंवा रेफ्रिजरेटेड वेअरहाउसिंग (NAICS 493120) मधील प्रकल्पांनी अद्याप चार्जर संरक्षण, कनेक्टर इंटरलॉक, केबल रूटिंग, टक्कर एक्सपोजर, थर्मल मॉनिटरिंग, आपत्कालीन अलगाव आणि स्थानिक आग{7}कोड आवश्यकतांचे मूल्यांकन करणे आवश्यक आहे.

 

यूएस समर्थित-औद्योगिक-ट्रक ऑपरेशन्ससाठी, OSHA 29 CFR 1910.178(g) सुरक्षित वाहन स्थिती, इग्निशन{{6}स्रोत नियंत्रण आणि चार्जिंग-क्षेत्र पद्धती संबोधित करणे सुरू ठेवते. अंतिम डिझाइनने ट्रक OEM च्या मान्यताप्राप्त बॅटरी आणि चार्जर आवश्यकतांचे देखील पालन केले पाहिजे. म्हणून लिथियम रूपांतरणाचे वर्णन चार्जिंग क्षेत्र जोखीम प्रोफाइल बदलणे{10}}, नियुक्त केलेल्या आणि पुनरावलोकन केलेल्या चार्जिंग प्रक्रियेची आवश्यकता काढून टाकणे नाही.

 

प्रोजेक्ट इनपुट्सवरून एकूण खर्चाची गणना करा, सामान्य बॅटरीच्या किमती नाही

 

वैध खर्चाच्या तुलनेसाठी दिनांकित पुरवठादार कोटेशन आणि समतुल्य वापरण्यायोग्य ऊर्जा वापरणे आवश्यक आहे. समान 300Ah लेबल असलेल्या दोन बॅटरीमध्ये भिन्न व्होल्टेज, परवानगी असलेला DoD, BMS करंट, संलग्नक, प्रमाणन व्याप्ती आणि वॉरंटी थ्रूपुट असू शकतात, त्यामुळे केवळ खरेदी किंमत ही तुलनात्मक मेट्रिक नाही.

 

एक साठीऔद्योगिक किंवा OEM प्रकल्प, समाविष्ट करा:

 

  • बॅटरी पॅक, सुसंगत चार्जर आणि कम्युनिकेशन इंटरफेस
  • इन्स्टॉलेशन, वायरिंग, कनेक्टर आणि संरक्षक-डिव्हाइस खर्च
  • प्रकल्पाच्या तापमान आणि डिस्चार्ज दरावर वापरण्यायोग्य ऊर्जा
  • अनुसूचित देखभाल आणि बॅटरी-स्वॅप श्रम
  • चार्जिंग तोटा आणि विजेचा वापर
  • उपकरणे डाउनटाइम आणि बदलण्याची वेळ
  • मालवाहतूक, धोकादायक-वस्तू दस्तऐवजीकरण आणि जीवन हाताळणीचा-अंत
  • वर्षे, चक्र किंवा एकूण ऊर्जा थ्रूपुटवर आधारित वॉरंटी मर्यादा

 

प्रत्येक पुरवठादाराला क्षमता-चाचणी वर्तमान, चाचणी तापमान,-चा-डिस्चार्ज व्होल्टेज आणि वॉरंटेड एंड-चा-आयुष्य क्षमता सांगण्यास सांगा. "4,000-सायकल" दावा व्यावसायिकदृष्ट्या तुलना करता येत नाही जोपर्यंत त्या अटी आणि कोणतीही थ्रुपुट मर्यादा उघड होत नाही. फ्लीट खरेदीदारांनी जेनेरिक दहा वर्षांच्या प्रतिस्थापन अंदाजावर अवलंबून न राहता प्रति ऑपरेटिंग तास किंवा वॉरंटेड वापरण्यायोग्य kWh ची किंमत मोजली पाहिजे.

 

कार्यप्रदर्शन घटक आणि पर्यावरणीय विचार

 

बॅटरीची कार्यक्षमता पर्यावरणीय परिस्थितीनुसार बदलते. हे घटक समजून घेणे वापरकर्त्यांना सिस्टम डिझाइन ऑप्टिमाइझ करण्यात आणि वास्तववादी अपेक्षा सेट करण्यात मदत करते.

तापमान प्रभाव:

लिथियम बॅटरी -20 डिग्री ते 60 डिग्री (-4 डिग्री फॅ ते 140 डिग्री फॅ) पर्यंत कार्यरत असलेल्या विस्तृत तापमान श्रेणीमध्ये चांगली कामगिरी करतात. तथापि, फ्रीझिंगच्या खाली चार्ज केल्याने लिथियम प्लेटिंगद्वारे पेशींचे नुकसान होते. इंटिग्रेटेड हीटर्स असलेल्या बॅटरी चार्ज होण्यापूर्वी सुरक्षित तापमानापर्यंत सेल आपोआप उबदार करतात.

उच्च तापमान रासायनिक अभिक्रियांना गती देते, उपलब्ध क्षमता वाढवते परंतु सायकलचे आयुष्य कमी करते. प्रत्येक 10 अंश (18 अंश फारेनहाइट) तापमान 25 अंश (77 अंश फॅ) पेक्षा जास्त वाढल्यास बॅटरीचे आयुष्य अर्धे होऊ शकते. पुरेशा वायुवीजन किंवा सक्रिय कूलिंगद्वारे थर्मल व्यवस्थापन गरम वातावरणात सेवा आयुष्य वाढवते.

थंड तापमानामुळे उपलब्ध क्षमता तात्पुरती कमी होते. -20 अंशावर, लिथियम बॅटरी त्यांच्या रेट केलेल्या क्षमतेच्या अंदाजे 80% वितरित करतात. जेव्हा तापमान सामान्य होते तेव्हा ही क्षमता परत येते - कोल्ड स्टोरेज किंवा डिस्चार्जमुळे कोणतेही कायमचे नुकसान होत नाही, फक्त चार्जिंगमुळे धोका निर्माण होतो.

स्व-डिस्चार्ज आणि स्टोरेज:

लिथियम बॅटरी स्वतः-लिड-ऍसिडसाठी 5-15% च्या तुलनेत अंदाजे 1-3% दरमहा डिस्चार्ज करते. हा कमी सेल्फ-डिस्चार्ज रेट लिथियमला ​​हंगामी अनुप्रयोगांसाठी आदर्श बनवतो जसे की मनोरंजक बोटी किंवा बॅकअप पॉवर सिस्टम जे विस्तारित कालावधीसाठी निष्क्रिय असतात.

तीन महिन्यांपेक्षा जास्त कालावधीसाठी-निर्माते ५०% चार्ज स्थिती राखण्याची शिफारस करतात. ही व्होल्टेज पातळी खोल डिस्चार्ज रोखताना सेल केमिस्ट्रीवरील ताण कमी करते ज्यामुळे संरक्षण सर्किट्स सुरू होऊ शकतात ज्यांना पुन्हा सक्रिय करण्यासाठी विशेष प्रक्रियांची आवश्यकता असते.

उंची आणि दाब:

सामान्य वापरामध्ये आलेल्या उंचीच्या फरकांमध्ये बॅटरीची कार्यक्षमता स्थिर राहते. लिथियम केमिस्ट्री काही बॅटरी प्रकारांप्रमाणे गॅसच्या दाबावर अवलंबून नसते, त्यामुळे उंची बदल ऑपरेशनवर लक्षणीय परिणाम करत नाहीत. एअरक्राफ्ट कार्गो होल्ड आणि माउंटन इंस्टॉलेशन्स तितकेच चांगले काम करतात.

 

वारंवार विचारले जाणारे प्रश्न

मी इंजिनसाठी 300Ah बॅटरी स्टार्टिंग बॅटरी म्हणून वापरू शकतो का?

300Ah युनिट्ससारख्या डीप सायकल बॅटरी इंजिन सुरू करण्यासाठी डिझाइन केलेल्या नाहीत. सुरू होणाऱ्या बॅटरी काही सेकंदांसाठी उच्च-वर्तमान पल्स (बहुतेकदा 400-600 amps) देतात, तर डीप सायकल बॅटरी विस्तारित कालावधीसाठी मध्यम विद्युत प्रवाह प्रदान करतात. अंतर्गत बांधकाम वेगळे-सुरू होणाऱ्या बॅटरी जास्तीत जास्त पृष्ठभागाच्या क्षेत्रासाठी पातळ प्लेट्स वापरतात, तर डीप सायकल बॅटऱ्या वारंवार डिस्चार्ज सायकल दरम्यान टिकाऊपणासाठी जाड प्लेट्स वापरतात. इंजिनसाठी समर्पित स्टार्टिंग बॅटरी आणि हाऊस पॉवर सिस्टमसाठी 300Ah बॅटरी वापरा.

माझ्या 300Ah बॅटरीला बदलण्याची आवश्यकता असताना मला कसे कळेल?

अनेक संकेतक बॅटरीच्या ऱ्हासाचे संकेत देतात. रनटाइम लक्षणीयरीत्या कमी झाल्यावर क्षमता कमी होणे लक्षात येते-जर तुमची बॅटरी पूर्वी 8 तासांसाठी चालविली जात होती परंतु आता 5 तासांमध्ये सारख्याच भाराने कमी होत असल्यास, पेशी वृद्ध झाल्या आहेत. बहुतेक लिथियम बॅटरी त्यांच्या रेट केलेल्या सायकल लाइफनंतर 80% क्षमता राखून ठेवतात; क्षमता 70-75% पेक्षा कमी झाल्यावर बदली विवेकपूर्ण बनते. शारीरिक लक्षणांमध्ये सूज येणे, सामान्य ऑपरेशन दरम्यान जास्त उष्णता किंवा सतत BMS त्रुटी यांचा समावेश होतो. वैयक्तिक सेल व्होल्टेज स्प्रेड 0.2V पेक्षा जास्त दर्शवणारे मॉनिटरिंग ॲप्स संभाव्यत: बदलण्याची आवश्यकता असलेल्या समतोल समस्या दर्शवतात.

मी एकाच सिस्टममध्ये जुन्या आणि नवीन 300Ah बॅटरी मिक्स करू शकतो का?

वेगवेगळ्या वयोगटातील बॅटरी मिसळल्याने कार्यप्रदर्शन आणि सुरक्षितता समस्या निर्माण होतात. जुन्या युनिट्सपेक्षा नवीन बॅटरीची क्षमता जास्त असते आणि अंतर्गत प्रतिकारशक्ती कमी असते. समांतर कॉन्फिगरेशनमध्ये, नवीन बॅटरी असमान विद्युत प्रवाह पुरवतात, जुन्या बॅटरीशी जुळण्यासाठी त्यांच्या ऱ्हासाला गती देतात. मालिका कनेक्शनमध्ये समान समस्या येतात-कमकुवत सेल संपूर्ण स्ट्रिंगचे कार्यप्रदर्शन मर्यादित करतात. सिस्टीमचा विस्तार किंवा अपग्रेड करताना सर्व बॅटरी एकाच वेळी बदला. जर बजेटच्या मर्यादांमुळे संपूर्ण बदलणे टाळले गेले तर, जुन्या युनिट्समध्ये मिसळण्याऐवजी नवीन बॅटरी वेगळ्या सर्किट म्हणून अलग करा.

300Ah बॅटरी आणि समांतर तीन 100Ah बॅटरीमध्ये काय फरक आहे?

एका 300Ah बॅटरीची किंमत सामान्यत: तीन स्वतंत्र 100Ah युनिट्सपेक्षा कमी असते आणि कमी कनेक्शन पॉइंट्ससह सोपी स्थापना आवश्यक असते. तथापि, तीन 100Ah बॅटरी लवचिकता देतात-तुम्ही एका बॅटरीने सुरुवात करू शकता आणि हळूहळू विस्तारू शकता किंवा वाहने किंवा बोटींमध्ये वजन अधिक चांगल्या प्रकारे वितरीत करण्यासाठी त्यांना भौतिकरित्या वेगळे करू शकता. तीन-बॅटरी सेटअप रिडंडंसी प्रदान करते; एक अयशस्वी झाल्यास, दोन कार्यरत राहतात. एकच मोठी बॅटरी हा बॅकअप काढून टाकते परंतु देखरेख सुलभ करते कारण फक्त एका BMS वर लक्ष देणे आवश्यक आहे. तुमच्या विशिष्ट प्राधान्यांचा विचार करा: किंमत आणि साधेपणा एकाच मोठ्या बॅटरीला अनुकूल आहे, तर लवचिकता आणि रिडंडंसी अनेक लहान युनिट्सना समर्थन देते.

12V 300Ah बॅटरी 3,000W इन्व्हर्टर चालवू शकते?

12V 300Ah बॅटरी 3,000W इन्व्हर्टर फक्त तेव्हाच चालवू शकते जेव्हा संपूर्ण DC चालू पथ अंदाजे 260-280A सतत ऑपरेशनसाठी रेट केला असेल. 12.0V आणि 90% इन्व्हर्टर कार्यक्षमतेवर, पूर्ण आउटपुटसाठी सुमारे 278A आवश्यक आहे. 200A सतत बीएमएस असलेले पॅक त्यामुळे 3.84kWh साठवून ठेवत असले तरीही ते कायम 3,000W आउटपुटसाठी योग्य नाही. केबल आणि टर्मिनल व्होल्टेज ड्रॉपमुळे बीएमएस ओव्हरकरंट ट्रिप किंवा इन्व्हर्टर लो{16}व्होल्टेज शटडाउन हे नेहमीचे अपयश आहे. 24V किंवा 48V आर्किटेक्चर सामान्यत: टिकाऊ मल्टी-किलोवॅट लोडसाठी अधिक योग्य आहे, परंतु अंतिम निर्णय अद्याप बॅटरी आणि इन्व्हर्टर उत्पादकांच्या मंजूर वर्तमान मर्यादांचे पालन करणे आवश्यक आहे.

खरेदीदाराने कोणत्या अनुपालन दस्तऐवजांची विनंती करावी?

असे कोणतेही एक प्रमाणपत्र नाही जे प्रत्येक अनुप्रयोगासाठी प्रत्येक 300Ah लिथियम बॅटरीचे पालन करते. खरेदीदारांनी इच्छित वापराशी दस्तऐवज जुळवावे आणि प्रमाणपत्र किंवा चाचणी-अहवाल व्याप्तीमध्ये अचूक पॅक मॉडेल दिसत असल्याचे सत्यापित केले पाहिजे.

 

अर्ज किंवा आवश्यकता पडताळणी करण्यासाठी दस्तऐवज खरेदी तपासणी
आंतरराष्ट्रीय वाहतूक UN 38.3 चाचण्या आणि निकष पुनरावृत्तीच्या लागू मॅन्युअल अंतर्गत चाचणी सारांश मॉडेल पदनाम, सेल प्रकार, चाचणी प्रयोगशाळा आणि पॅक कॉन्फिगरेशन शिप केलेल्या बॅटरीशी जुळतात
औद्योगिक लिथियम बॅटरी सुरक्षा IEC 62619:2022 प्रमाणपत्र आणि अहवाल व्याप्ती संपूर्ण बॅटरी किंवा घोषित एकीकरण पातळी कव्हर करते
औद्योगिक कामगिरीचे दावे IEC 62620:2014+A1:2023 किंवा दस्तऐवजीकरण केलेल्या समकक्ष चाचणी अटी डिस्चार्ज व्होल्टेजची क्षमता, सी-दर, तापमान आणि अंत-- नमूद केले आहेत
उत्तर अमेरिकन स्थिर किंवा सहायक-शक्ती वापर UL 1973 जेथे लागू आहे प्रमाणन सूची, मॉडेल कुटुंब आणि स्थापना मर्यादा सत्यापित करा
हलके इलेक्ट्रिक वाहन किंवा रस्ता-ईव्ही वापर जेथे लागू असेल तेथे UL 2271 किंवा UL 2580 वाहन अर्जासाठी स्थिर-बॅटरी प्रमाणपत्राची जागा घेऊ नका
स्थिर ऊर्जा-स्टोरेज सिस्टम UL 9540 सिस्टम प्रमाणन; UL 9540A ही अग्नि-प्रसार चाचणी पद्धत आहे बॅटरी पॅक, संलग्नक किंवा पूर्ण ESS ला पुरावा लागू आहे की नाही याची पुष्टी करा
EU बाजारात प्रवेश नियमन (EU) 2023/1542 आणि इतर संबंधित कायदे अंतर्गत लागू अनुरूपता मूल्यांकन अनुरूपतेच्या घोषणेची विनंती करा; एकट्या CE लोगोला तृतीय-पक्ष प्रमाणीकरण मानू नका

 

OEM किंवा मोठ्या प्रमाणात ऑर्डरसाठी, तांत्रिक फाइलमध्ये डेटाशीट पुनरावृत्ती, BMS मर्यादा, सुरक्षितता डेटा शीट, वाहतूक वर्गीकरण, ट्रेसेबिलिटी पद्धत आणि बदल{0}}नियंत्रण प्रक्रिया देखील समाविष्ट असावी. समान व्होल्टेज किंवा क्षमता असलेले प्रमाणपत्र पुरेशी नाही जर ते पुरवलेले मॉडेल कव्हर करत नसेल.

 

300 amp hour lithium battery

 

तुमच्या शक्तीच्या गरजांसाठी योग्य निवड करणे

 

300 amp तासाची लिथियम बॅटरी उर्जा साठवण प्रणालीमध्ये व्यावहारिक मध्यम जागा व्यापते. हे विस्तारित कालावधीसाठी लक्षणीय लोड पॉवर करण्यासाठी पुरेसे आहे, तरीही वैयक्तिक स्थापना आणि वाहतुकीसाठी पुरेसे व्यवस्थापित आहे.

 

300Ah पुरेशी क्षमता प्रदान करते की नाही हे तुमच्या ऍप्लिकेशनचा दैनंदिन उर्जा वापर निर्धारित करते. प्रत्येक डिव्हाइसचा पॉवर ड्रॉ आणि अंदाजे दैनिक रनटाइम सूचीबद्ध करून एकूण वॅट-तासांची गणना करा. दररोज 12 तास चालणारे 100W वापरणारे रेफ्रिजरेटर 1,200Wh वापरते. एकूण मागणी स्थापित करण्यासाठी सर्व उपकरणांसाठी समान गणना जोडा.

 

तुमच्या दैनंदिन वापराची तुलना बॅटरीच्या 3,840Wh क्षमतेशी करा, तुम्हाला सोयीस्कर असलेल्या डिस्चार्ज मर्यादांची खोली लक्षात घेऊन. डिस्चार्जच्या 80% खोलीवर (3,072Wh उपलब्ध) ऑपरेट केल्याने बहुतेक ऍप्लिकेशन्ससाठी पुरेशी उर्जा प्रदान करताना सायकलचे आयुष्य वाढते. जर दैनंदिन वापर हा आकडा गाठला किंवा ओलांडला तर, एकाधिक बॅटरी किंवा पर्यायी क्षमता रेटिंगचा विचार करा.

 

चार्जिंग इन्फ्रास्ट्रक्चर बॅटरी निवडीवर परिणाम करते. विपुल सौर क्षमता किंवा किनाऱ्यावरील उर्जेवर वारंवार प्रवेश केल्याने रिचार्जिंग नियमितपणे होत असल्याने लहान बॅटरी बँकांना सक्षम करते. मर्यादित चार्जिंग पर्यायांना चार्जिंगच्या संधींमधील दीर्घ अंतराल कमी करण्यासाठी मोठ्या क्षमतेची आवश्यकता असते.

 

मोबाईल ऍप्लिकेशन्ससाठी वजन आणि जागेची मर्यादा महत्त्वाची आहे. 62-पाऊंड वजन आणि गट 8D फूटप्रिंट बहुतेक RV आणि मरीन बॅटरी कंपार्टमेंटमध्ये मूळतः लीड-ऍसिड बॅटरीसाठी डिझाइन केलेले आहे. खरेदी करण्यापूर्वी उपलब्ध जागा आणि वजन मर्यादा तपासा.

 

उत्पादकांमध्ये गुणवत्ता लक्षणीय बदलते. स्वतंत्र चाचणी दर्शवणाऱ्या UL किंवा CE प्रमाणपत्रांसह बॅटरी शोधा. प्रतिष्ठित ब्रँड 5-10 वर्षांची वॉरंटी आणि प्रतिसादात्मक ग्राहक समर्थन देतात. वास्तविक-जागतिक कार्यप्रदर्शनावर लक्ष केंद्रित करणारी अलीकडील वापरकर्ता पुनरावलोकने वाचा, विशेषत: वॉरंटी दाव्यांसाठी BMS विश्वासार्हता आणि निर्मात्याच्या समर्थनाशी संबंधित.

 

दर्जेदार बॅटरी तंत्रज्ञानातील गुंतवणूक विश्वासार्ह कार्यप्रदर्शन, विस्तारित आयुर्मान आणि कमी देखभाल आवश्यकतांद्वारे लाभांश देते जे एकत्रितपणे प्रारंभिक खर्चापेक्षा जास्त मूल्य प्रदान करते.

चौकशी पाठवा